U Rwanda ku mwanya wa cyenda mu kugira Coronavirus nyinshi muri Afurika

Sangiza abandi

Mu bihugu 54 bigize umugabane wa Afurika, kuba u Rwanda rwageze ku banduye coronavirus 36 byarushyize ku mwanya wa cyenda mu bifinde abanduye iyi ndwara benshi kuri uyu mugabane.

Mu itangazo rya Minisiteri y’Ubuzima rigaragaza uko Coronavirus ihagaze mu Rwanda kugeza kuwa 23 Werurwe 2020, hiyongeye abarwayi bashya 17 kuri 19 bari basanzwe, ibi bikaba byatumye umubare w’abayirwaye ugera ku gipimo kiri hejuru.

Kuba umubare w’abarwayi ba Coronavirus wariyongereye cyane umunsi umwe mu Rwanda, Minisitiri w’Ubuzima Dr Ngamije Daniel yatangarije Radio Rwanda ko byatewe no kuba kuwa 23/03/2020 ari bwo babashije gupima abantu benshi umunsi umwe, mu bantu 133 bapimwe hakaba harabonetsemo bariya 17 barwaye Covid-19. Ibi birumvikanisha ko uko hakomeza gupimwa benshi, n’umubare w’abayirwaye ushobora gukomeza kwiyongera.

U Rwanda rwageze rute ku mwanya wa cyenda?

Mu gihe kuwa 22/03/2020 u Rwanda rwari ku mwanya wa 14 w’ibihugu bifite ubwandu bwinshi bwa Coronavirus bwamaze kumenyekana (muri Afurika), rwahise rwimuka kuri uwo mwanya ruza kuwa cyenda, umwanya rusangiye na Repubulika ya Demokarasi ya Congo nayo ifite abarwayi 36 hamwe n’ibirwa bya Maurice (Mauritius) nabyo bifite abarwayi 36.

Itandukaniro rihari hagati y’u Rwanda n’ibi bihugu bindi bisangiye umwanya wa cyenda, ni uko mu Rwanda nta murwayi n’umwe urahitanwa n’iki cyorezo, mu gihe muri RDC hapfuye babiri, no muri Mauritius hagapfa babiri.

Haramutse habazwe ubwinshi bw’abarwayi ba Covid-19 hagereranyijwe n’umubare w’abatuye igihugu (par tête), u Rwanda rwaza ku mwanya wa kabiri muri Afurika nyuma y’ibirwa bya Maurice.

Ku rwego rw’Isi, u Rwanda ruza ku mwanya wa 110 mu bihugu 194 iki cyorezo kimaze kugeramo.

Reba urutonde rwose rw’ibihugu by’Isi yose Corona Virus imaze kugeramo, abo yafashe, abo yahitanye, abayikize n’abakirembye. Ni urutonde rwasohotse none kuwa 24/03/2020, saa 06h30.

Country,
Other
Total
Cases
New
Cases
Total
Deaths
New
Deaths
Total
Recovered
Active
Cases
Serious,
Critical
Tot Cases/
1M pop
China81,171+783,277+773,1594,7351,57356
Italy63,9276,0777,43250,4183,2041,057
USA46,145+2,411582+2929545,2681,040139
Spain35,1362,3113,35529,4702,355751
Germany29,05612345328,48023347
Iran23,0491,8128,37612,861274
France19,8568602,20016,7962,082304
S. Korea9,037+76120+93,5075,41059176
Switzerland8,7951201318,5441411,016
UK6,6503351356,1802098
Netherlands4,74921324,534435277
Austria4,4742194,44414497
Belgium3,743884013,254322323
Norway2,6251062,60941484
Canada2,091243201,747155
Portugal2,06023142,02347202
Sweden2,04627162,003104203
Brazil1,9243421,888189
Australia1,88771181,7621174
Turkey1,529371,49218
Malaysia1,518141591,3455747
Denmark1,4602411,43555252
Israel1,4421411,40029167
Czechia1,236171,22819115
Japan1,12842235851499
Ireland1,125651,11429228
Ecuador981183960256
Luxembourg8758686131,398
Pakistan8756138564
Poland749813728320
Chile746211733739
Thailand721152668710
Diamond Princess712856713715
Finland70011068913126
Greece69517296493567
Iceland588151536141,723
Indonesia57949305002
Romania5767734961530
Saudi Arabia5621954316
Singapore50921523551487
Philippines501+39331944915
Qatar501334686174
India49910374520.4
Slovenia442343912213
Russia4381174203
South Africa40243987
Peru395513891912
Bahrain37721642113222
Mexico367+514+1435913
Egypt36619682794
Hong Kong3564100252447
Estonia35243484265
Panama345613383380
Croatia31515309577
Colombia306+29333006
Argentina3014512467
Lebanon26748255439
Iraq26623621817
Serbia249332431228
Dominican Republic2453323923
Armenia2352233679
Algeria23017651485
Bulgaria20133195829
UAE198241155220
Taiwan1952281658
Kuwait18930159544
San Marino187204163135,511
Slovakia1867179234
Latvia180117995
Lithuania17911177166
Hungary167821138617
Uruguay162162347
Costa Rica15822154231
New Zealand155+531214332
Morocco1434513414
North Macedonia13621133165
Bosnia and Herzegovina13612133141
Andorra1331113121,721
Jordan127112612
Vietnam1231710621
Faeroe Islands11823952,415
Cyprus11613112396
Moldova10912106327
Malta10721051242
Albania1044298236
Burkina Faso9945905
Sri Lanka9729525
Brunei912892208
Tunisia893185118
Cambodia8728515
Venezuela84156923
Belarus8122599
Senegal798715
Ukraine7331692
Azerbaijan721106137
Réunion7117079
Oman66174913
Guadeloupe621614155
Kazakhstan62623
Georgia61853115
Palestine59174212
Cameroon562542
Martinique531527141
Liechtenstein51511,338
Trinidad and Tobago515136
Uzbekistan46461
Afghanistan4011381
Cuba4013934
Nigeria4012370.2
DRC362340.4
Mauritius36234128
Channel Islands3636207
Rwanda36363
Bangladesh3335250.2
Puerto Rico31212811
Honduras30303
Guam29128172
Ghana272250.9
Montenegro2712643
Bolivia27272
Macao25101539
Ivory Coast252230.9
Mayotte242488
Monaco23122586
Paraguay2212113
Guatemala201191
Guyana2011925
French Guiana2061467
Jamaica1912166
French Polynesia181864
Togo18182
Barbados171759
U.S. Virgin Islands1717163
Kenya16160.3
Kyrgyzstan16162
Gibraltar15510445
Isle of Man1313153
Maldives135824
Madagascar12120.4
Tanzania12120.2
Ethiopia11110.10
Mongolia10103
Aruba91884
Equatorial Guinea996
Uganda990.2
New Caledonia8828
Saint Martin88207
Seychelles7771
Gabon6153
Benin660.5
Bermuda6696
Haiti660.5
Cayman Islands51476
El Salvador5+250.8
Suriname559
Curaçao41324
Bahamas4410
Congo440.7
Greenland4470
Guinea440.3
Namibia442
Eswatini443
Zimbabwe3120.2
Angola330.09
Antigua and Barbuda3331
Cabo Verde335
CAR330.6
Djibouti333
Fiji333
Liberia330.6
Niger330.1
St. Barth33304
Saint Lucia3316
Zambia330.2
Gambia2110.8
Sudan2110.05
Nepal2110.07
Bhutan223
Chad220.1
Dominica2228
Mauritania220.4
Myanmar220.04
Nicaragua220.3
Sint Maarten2247
Belize113
Eritrea110.3
Grenada119
Vatican City111,248
Montserrat11200
Mozambique110.03
Papua New Guinea110.1
St. Vincent Grenadines119
Somalia110.06
Syria110.06
Timor-Leste110.8
Turks and Caicos1126

NTWALI John Williams

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *